Tìm kiếm
Quảng cáo

 

 

Lượt truy cập
Trả lời bạn đọc
Cập nhật ngày: 29/06/2017, 10:17 SA - Số lần xem: 235
Thủ tục gia hạn dự án chậm tiến độ

Hỏi:

Công ty A hiện đang thực hiện dự án trong KCN tại địa phương, do gặp vướng mắc trong quá trình giải phóng mặt bằng nên tiến độ thực hiện dự án chậm so với tiến độ đăng ký. Xin hỏi trong trường hợp dự án  bị chậm do vướng mắc trong giải phóng mặt bằng có được coi là bất khả kháng không và thủ tục gia hạn dự án được thực hiện như thế nào?

Trả lời:

- Về quy định thời hạn hoạt động của dự án trong trường hợp chậm được bàn giao đất:

Theo quy định tại khoản 3, Điều 43 Luật Đầu tư năm 2014, đối với dự án được Nhà nước giao đất, cho thuê đất nhưng nhà đầu tư chậm được bàn giao đất thì thời gian Nhà nước chậm bàn giao đất không tính vào thời hạn hoạt động của dự án đầu tư.

Về quy định giãn tiến độ đầu tư và trường hợp bất khả kháng:

- Theo quy định tại khoản 3, Điều 46 Luật Đầu tư năm 2014, tổng thời gian giãn tiến độ đầu tư không quá 24 tháng. Trường hợp bất khả kháng thì thời gian khắc phục hậu quả bất khả kháng không tính vào thời gian giãn tiến độ đầu tư.

Luật Đầu tư năm 2014 và Nghị định số 118/2015/NĐ-CP ngày 12/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Đầu tư không quy định về khái niệm bất khả kháng.

- Theo quy định tại khoản 1, Điều 156 Bộ Luật Dân sự năm 2015, sự kiện bất khả kháng là sự kiện xảy ra một cách khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép.

- Theo quy định tại khoản 1, Điều 15 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai, các trường hợp bất khả kháng ảnh hưởng đến tiến độ sử dụng đất của dự án đầu tư đã được nhà nước giao đất, cho thuê đất theo quy định tại Luật Đất đai gồm: do ảnh hưởng trực tiếp của thiên tai, thảm họa môi trường; do ảnh hưởng trực tiếp của hỏa hoạn, dịch bệnh; do ảnh  hưởng trực tiếp của chiến tranh; các trường hợp bất khả kháng khác do Thủ tướng Chính phủ quyết định.

Công ty A có thể liên hệ với Ban Quản lý các KCN tại địa phương để được hướng dẫn theo quy định của pháp luật.

© Trang tin điện tử Tạp chí Khu công nghiệp Việt Nam
Giấy phép thiết lập số: 69/GP-TTĐT do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 30 tháng 6 năm 2016
Cơ quan chủ quản: Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Địa chỉ: Số 6B Hoàng Diệu - Ba Đình - Hà Nội ĐT: 080.44889 Fax: 080.44889 - 080.44887 Email: khucongnghiep@mpi.gov.vn
Ghi rõ nguồn "Tạp chí Khu công nghiệp Việt Nam" khi phát hành lại thông tin từ website này