Tìm kiếm
Quảng cáo

 

 

Lượt truy cập
Trả lời bạn đọc
Cập nhật ngày: 12/06/2017, 9:00 SA - Số lần xem: 333
xác định vốn đầu tư thực hiện dự án

Hỏi:

Xin quý Tạp chí cho biết các quy định cụ thể về xác định vốn đầu tư thực hiện dự án?

Trả lời:

Khoản 18 Điều 3 Luật Đầu tư quy định: vốn đầu tư là tiền và tài sản khác để thực hiện hoạt động đầu tư kinh doanh.

Khoản 15 Điều 2 Nghị định 118/2015/NĐ-CP ngày 12/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Đầu tư quy định: Vốn đầu tư của dự án là vốn góp của nhà đầu tư và vốn do nhà đầu tư huy động để thực hiện dự án đầu tư được ghi tại văn bản quyết định chủ trương đầu tư, Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư.

Mục 5.1 mẫu số I.2 ban hành kèm theo Thông tư số 16/2015/TT-BKHĐT ngày 18/11/2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư hướng dẫn Tổng vốn đầu tư bao gồm vốn cố định (chi phí bồi thường, hỗ trợ tái định cư; chi phí thuê đất, mặt nước; chi phí xây dựng công trình; chi phí máy móc, thiết bị, công nghệ, thương hiệu; chi phí khác hình thành tài sản cố định; chi phí dự phòng) và vốn lưu động.

Theo các quy định nêu trên, thì “vốn đầu tư là toàn bộ phần vốn để thực hiện dự án đầu tư, bao gồm cả vốn cố định và vốn lưu động”.

© Trang tin điện tử Tạp chí Khu công nghiệp Việt Nam
Giấy phép thiết lập số: 69/GP-TTĐT do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 30 tháng 6 năm 2016
Cơ quan chủ quản: Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Địa chỉ: Số 6B Hoàng Diệu - Ba Đình - Hà Nội ĐT: 080.44889 Fax: 080.44889 - 080.44887 Email: khucongnghiep@mpi.gov.vn
Ghi rõ nguồn "Tạp chí Khu công nghiệp Việt Nam" khi phát hành lại thông tin từ website này