Tìm kiếm
Quảng cáo

 

 

Lượt truy cập
Trả lời bạn đọc
Cập nhật ngày: 06/06/2017, 10:26 SA - Số lần xem: 159
Bổ sung mục tiêu kinh doanh

Hỏi:

Công ty A là doanh nghiệp do nhà đầu tư nước ngoài sở hữu 100% vốn đang hoạt động kinh doanh tại Việt Nam. Hiện Công ty muốn đăng ký bổ sung mục tiêu cung cấp dịch vụ đại lý vận tải hàng hóa (mã CPC 748) có được không?

Trả lời:

Tại Biểu cam kết khi gia nhập Tổ chức thương mại thế giới (WTO) của Việt Nam, đối với dịch vụ đại lý vận tải hàng hóa (mã CPC 748), cam kết của Việt Nam là: kể từ ngày gia nhập cho phép thành lập liên doanh, trong đó tỷ lệ vốn nước ngoài không được vượt quá 51%; sau 7 năm kể từ ngày gia nhập: không hạn chế.

Theo quy định tại điểm c, Khoản 3, Điều 5 Nghị định số 140/2007/NĐ-CP ngày 05/9/2007 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về điều kiện kinh doanh dịch vụ logistic và giới hạn trách nhiệm đối với thương nhân kinh doanh dịch vụ logistic, trường hợp kinh doanh dịch vụ đại lý vận tải thì được thành lập công ty liên doanh, trong đó tỷ lệ góp vốn của nhà đầu tư nước ngoài không quá 51%, được thành lập công ty liên doanh không hạn chế tỷ lệ vốn góp của nhà đầu tư nước ngoài kể từ năm 2014.

Theo đó, căn cứ cam kết WTO, quy định pháp luật và giải trình nêu trên, việc Công ty A bổ sung mục tiêu cung cấp dịch vụ đại lý vận tải hàng hóa (mã CPC 748) là có thể xem xét. 

© Trang tin điện tử Tạp chí Khu công nghiệp Việt Nam
Giấy phép thiết lập số: 69/GP-TTĐT do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 30 tháng 6 năm 2016
Cơ quan chủ quản: Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Địa chỉ: Số 6B Hoàng Diệu - Ba Đình - Hà Nội ĐT: 080.44889 Fax: 080.44889 - 080.44887 Email: khucongnghiep@mpi.gov.vn
Ghi rõ nguồn "Tạp chí Khu công nghiệp Việt Nam" khi phát hành lại thông tin từ website này