Tìm kiếm
Quảng cáo

 

 

Lượt truy cập
Trả lời bạn đọc
Cập nhật ngày: 09/05/2017, 10:21 SA - Số lần xem: 537
Thủ tục chuyển nhượng Dự án

Hỏi:

Năm 2010, Công ty X được Ban Quản lý các KCN tại địa phương cấp Giấy chứng nhận đầu tư thực hiện Dự án đầu tư xây dựng và kinh doanh hạ tầng KCN. Từ năm 2010 đến nay, do gặp khó khăn về tài chính nên dự án chỉ triển khai được một số thủ tục hành chính, chưa khởi công xây dựng và chậm tiến độ rất nhiều so với kế hoạch. Hiện Công ty X muốn chuyển nhượng dự án cho Công ty khác. Xin hỏi thủ tục thực hiện như thế nào?

Trả lời

1. Tại khoản 1 Điều 145 Luật Đầu tư (năm 2014) quy định thì nhà đầu tư có quyền chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án đầu tư cho nhà đầu tư khác khi đáp ứng các điều kiện sau:

- Không thuộc một trong các trường hợp bị chấm dứt hoạt động theo quy định tại khoản 1 Điều 48 của Luật này;

- Đáp ứng điều kiện đầu tư áp dụng đối với nhà đầu tư nước ngoài trong trường hợp nhà đầu tư nước ngoài nhận chuyển nhượng dự án thuộc ngành, nghề đầu tư có điều kiện áp dụng đối với nhà đầu tư nước ngoài;

- Tuân thủ các điều kiện theo quy định của pháp luật về đất đai, pháp luật về kinh doanh bất động sản trong trường hợp chuyển nhượng dự án gắn với chuyển nhượng quyền sử dụng đất;

- Điều kiện quy định tại Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư theo quy định khác của pháp luật có liên quan (nếu có).

2. Theo khoản 1 Điều 49 Luật Kinh doanh bất động sản (năm 2014) quy định dự án bất động sản được chuyển nhượng phải có các điều kiện:

- Dự án đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, đã có quy hoạch chi tiết 1/500 hoặc quy hoạch tổng mặt bằng được phê duyệt;

- Dự án, phần dự án chuyển nhượng đã hoàn thành xong việc bồi thường, giải phóng mặt bằng. Đối với trường hợp chuyển nhượng toàn bộ dự án đầu tư xây dựng kết cấu hạ tầng thì phải xây dựng xong các công trình hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ ghi trong dự án đã được phê duyệt;

- Dự án không có tranh chấp về quyền sử dụng đất, không bị kê biên để bảo đảm thi hành án hoặc để chấp hành quyết định hành chính của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

- Không có quyết định thu hồi dự án, thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; trường hợp có vi phạm trong quá trình triển khai dự án thì chủ đầu tư phải chấp hành xong quyết định xử phạt.

3. Theo quy định tại Khoản 2 Điều 194 Luật Đất đai năm 2013 thì việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất gắn với chuyển nhượng toàn bộ dự án đầu tư xây dựng kết cấu hạ tầng để chuyển nhượng hoặc cho thuê phải đáp ứng các điều kiện:

- Có đủ các điều kiện quy định tại Điều 188 của Luật này;

- Dự án phải xây dựng xong các công trình hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ ghi trong dự án đã được phê duyệt.

Căn cứ vào các quy định nêu trên Quý Công ty có thể liên hệ với Ban Quản lý các KCN ở địa phương để thực hiện thủ tục chuyển nhượng theo quy định của pháp luật.

© Trang tin điện tử Tạp chí Khu công nghiệp Việt Nam
Giấy phép thiết lập số: 69/GP-TTĐT do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 30 tháng 6 năm 2016
Cơ quan chủ quản: Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Địa chỉ: Số 6B Hoàng Diệu - Ba Đình - Hà Nội ĐT: 080.44889 Fax: 080.44889 - 080.44887 Email: khucongnghiep@mpi.gov.vn
Ghi rõ nguồn "Tạp chí Khu công nghiệp Việt Nam" khi phát hành lại thông tin từ website này