Tìm kiếm
Quảng cáo

 

 

Lượt truy cập
Trả lời bạn đọc
Cập nhật ngày: 10/06/2016, 8:42 SA - Số lần xem: 1083
Thời hạn hoạt động của dự án

Hỏi: Thời hạn hoạt động của dự án đầu tư trong KKT là bao lâu?Hiện nay Công ty tôi muốn điều chỉnh thời hạn hoạt động của dự án đầu tư trong KKT phải thực hiện như thế nào?

Trả lời:

Theo khoản 1 Điều 43 Luật Đầu tư số 67/2014/QH13 ngày 26/11/2014 quy định, thời hạn hoạt động của dự án đầu tư trong KKT không quá 70 năm.

Khoản 3 Điều 126 Luật Đất đai số 45/2013/QH13 ngày 29/11/2013 quy định, dự án đầu tư vào địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn mà cần thời hạn dài hơn thì thời gian giao đất, cho thuê đất không quá 70 năm. Theo quy định tại Mục 55 Phụ lục II Nghị định số 118/2015/NĐ-CP ngày 12/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Đầu tư, KKT là địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Khoản 3 Điều 151 Luật Đất đai số 45/2013/QH13 quy định, thời hạn sử dụng đất để sản xuất, kinh doanh trong KKT không quá 70 năm.

Căn cứ các quy định nêu trên, thời hạn hoạt động của dự án đầu tư trong KKT là không quá 70 năm.

Việc điều chỉnh thời hạn hoạt động của dự án đầu tư trong KKT làm thay đổi nội dung của quyết định chủ trương đầu tư hoặc giấy chứng nhận đầu tư đã cấp. Vì vậy, nhà đầu tư thực hiện thủ tục điều chỉnh quyết định chủ trương đầu tư hoặc Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư theo quy định tại Điều 62 Nghị định số 118/2015/NĐ-CP.

© Trang tin điện tử Tạp chí Khu công nghiệp Việt Nam
Giấy phép thiết lập số: 69/GP-TTĐT do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 30 tháng 6 năm 2016
Cơ quan chủ quản: Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Địa chỉ: Số 6B Hoàng Diệu - Ba Đình - Hà Nội ĐT: 080.44889 Fax: 080.44889 - 080.44887 Email: khucongnghiep@mpi.gov.vn
Ghi rõ nguồn "Tạp chí Khu công nghiệp Việt Nam" khi phát hành lại thông tin từ website này